10 Views

CON NUÔI CÓ ĐƯỢC DI SẢN THỪA KẾ KHÔNG?

Đăng bởi 4bae2b8516aff755876f908e561fcbaf - 10:57 23/03/2023

CON NUÔI CÓ ĐƯỢC HƯỞNG THỪA KẾ?

Dựa trên nguyên tắc không phân biệt đối xử trong quan hệ hôn nhân và gia đình, pháp luật quy định những người thừa kế cùng hàng thừa kế sẽ được hưởng phần di sản bằng nhau mà không phân biệt con đẻ, con nuôi.

Theo Điều 675 Bộ luật Dân sự, trong trường hợp người để lại di sản thừa kế mất mà không để lại di chúc, việc phân chia di sản thừa kế sẽ được thực hiện theo quy định của pháp luật. Căn cứ Điều 676, những người thừa kế thuộc hàng thứ nhất bao gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết.

Con nuôi có được hưởng di sản thừa kế từ cha, mẹ nuôi không? - Luật Sư Nha  Trang

Ngoài ra, nếu trong di chúc của cha mẹ đẻ có để lại di sản cho người con đã được nhận nuôi thì người này hoàn toàn được hưởng phần di sản do cha mẹ đẻ để lại. Bởi để lại di sản cho ai là quyền của người lập di chúc theo quy định tại Điều 626 Bộ luật Dân sự 2015.

Lưu ý: Di chúc đã lập phải hợp pháp theo quy định tại Điều 630 Bộ luật Dân sự 2015. Trường hợp di chúc đã lập không hợp pháp thì di sản thừa kế sẽ được chia theo pháp luật quy định tại Điều 650 Bộ luật Dân sự 2015.

Như vậy, kể cả khi chỉ là con nuôi người đó vẫn có quyền hưởng phần di sản thừa kế do bố mẹ nuôi để lại ngang với các con đẻ của bố mẹ nuôi. Tuy nhiên, quan hệ giữa cha mẹ nuôi và con nuôi phải được xác lập theo quy định của pháp luật về nuôi con nuôi, do đó, việc nuôi con nuôi phải được đăng ký tại UBND xã, phường, thị trấn nơi thường trú của cha mẹ nuôi hoặc con nuôi.

———————————————————

CÔNG TY LUẬT TNHH PHÚC KHÁNH HƯNG

Giám đốc – Luật sư: Nguyễn Văn Hưng: 0904.825.385 – 0942.927.375

Địa chỉ: Tầng 2, Toà nhà Trung Yên 1, số 1 lô 1A đường Vũ Phạm Hàm, phường Trung Kính, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

 

Chia sẻ:
0 0 đánh giá
Đánh giá bài viết
Theo dõi
Thông báo của
guest
0 Góp ý
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận
  • Trang chủ
  • Phone
  • Messenger
  • Zalo
  • 0
    Rất thích suy nghĩ của bạn, hãy bình luận.x